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HOTUBA YA MHE. ANGELLAH JASMINE KAIRUKI (MB), WAZIRI WA NCHI, OFISI 

YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA, KATIKA UZINDUZI WA 

BODI YA USHAURI YA WIZARA YA WAKALA WA MABASI YAENDAYO HARAKA, 

KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO  OFISI NDOGO ZA TAMISEMI MAGOGONI  

TAREHE 14 NOVEMBA 2022. 

 

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais Tawala za Mkoa na Serikali za Mitaa,  

Prof. Riziki Shemdoe; 

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka,  

Dkt. Florence Martin Turuka; 

Wajumbe wa Bodi ya Ushauri ya Wakala-DART; 

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka-DART,  

Dr. Edwin P. Mhede; 

Timu ya Menejimenti ya Wakala; 

Waandishi wa Habari; 

Wageni Waalikwa; 

Mabibi na Mabwana. 

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyenzi Mungu, mwingi wa rehema kwa 

kutujalia afya na kutuwezesha kukutana hapa leo. Aidha, napenda kutumia fursa hii 

kumkaribisha Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi ya Ushauri ya Wizara katika 

uzinduzi wa Bodi ya Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) ambayo inaundwa 

na nyie. Pamoja na uzinduzi wa Bodi yenu, hafla hii inatoa fursa kwa Wajumbe 

kufahamiana na kujadiliana kwa pamoja namna bora ya kutekeleza wajibu na 

majukumu yenu.  

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Kama mnavyofahamu Serikali kupitia 

Tangazo la Serikali Namba 120 la tarehe 25 Mei 2007 iliamua kuanzisha Wakala wa 

Mabasi Yaendayo Haraka katika Jiji la Dar es Salaam kwa lengo kutatua changamoto 

ya aidha ya usafiri iliyokuwepo katika Jiji hilo. Pamoja na uwepo wa watoa huduma 

wengine katika Jiji bado uwezo wao ulikuwa hauendani na ukuaji wa jiji hususan 

uongezekaji wa idadi ya watu na shughuli za maendeleo jijini hivyo, kuona umuhimu wa 

kuanzisha usafiri wa Umma. 
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Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Uanzishaji wa chombo hiki cha Serikali 

chini ya usimamizi wa Bodi ya Ushauri ya Wizara ni muhimu kwa ajili ya kuharakisha 

maendeleo ya nchi kijamii na kiuchumi.  Aidha, chombo hiki kina wajibu wa kuhakikisha 

kinasimamia utekelezaji na uendeshaji wa Mfumo wa Mabasi Yaendayo Haraka katika 

Jiji la Dar es salaam ili azma ya Serikali katika uanzishaji wake iweze kutumia. 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Mradi wa Mabasi yaendayo Haraka 

unalenga kuboresho usafiri wa umma kuanzia miundombinu na utoaji wa huduma ya 

usafiri wa umma kwa kutumia vyombo vya usafiri ambavyo vinarahisha wasafiri kufika 

sehemu za biashara na kurudi nyumbani baada ya muda wa kazi bila kupoteza muda 

mwingi njiani kwa sababu ya msongamano wa magari barabarani. 

Kwa tafiti ambazo zimefanywa na wadau wa maendeleo hususan Benki ya Dunia 

kuhusu Miji inayokuwa kwa haraka kama ilivyo jiji la Dar es Salaam na majiji mingine 

duniani, zinaonyesha pamoja na ukuaji wake hayajaweza kufikia kiwango cha 

kuchangia uchumi wa nchi zao na kuweza kupunguza kiwango cha umaskini kupitia 

shughuli mbalimbali ikiwemo sekta ya usafiri wa umma. 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Ni dhahiri kuwa kasi ya ukuaji wa uchumi 

katika miji mikubwa inaenda polepole kutokana na kasi kubwa ya ongezeko la idadi ya 

watu ambayo mara nyingi haiendani na kasi ya uboreshaji wa miundombinu katika miji, 

uhaba wa fedha wa kujenga miundombinu inayokidhi mahitaji ya watu pamoja na 

kutokuwa na usimamizi makini katika miji husika. 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Ongezeko la idadi ya watu katika miji 

mikubwa kwa mwongo uliopita limekuwa kubwa zaidi kuliko kasi ya uboreshaji wa 

miundombinu na hivyo kwa kiwango kikubwa kuongeza msongamano wa magari 

barabarani hasa wakati wa asubuhi ambapo wengi wa wakazi katika miji mikubwa kama 

Dar es Salaam huenda kwenye sehemu zao za kazi, na wakati wa jioni wakirudi kutoka 

sehemu zao za kazi. 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Uamuzi wa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kuamua kutekeleza mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka-DART 

kumekuwa na tija kubwa sana, matokeo ambayo yanaonekana sasa ni pamoja na 

kupuguza muda wa kusafiri kwa wakazi wa Jiji la Dar es Salaam kutoka masaa matatu 
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hadi kufikia dakika 40 kwa Awamu ya Kwanza kutoka Kimara hadi Kivukoni. Hii 

imewezekana kutokana na usanifu wa miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka 

ambayo ina njia pekee kwa ajili ya mabasi yanayotumika katika mfumo huu mpya wa 

usafiri wa umma. Lakini pia mabasi haya ni makubwa na yenye uwezo wa kubeba abiria 

wengi kwa wakati mmoja. 

 

Aidha, huduma ya mabasi inayotolewa katika Awamu ya Kwanza katika Barabara ya 

Morogoro na matawi yake si tu kubeba abiria wengi kwa pamoja mradi huu umeleta 

mageuzi kwa watumiaji wote wa barabara kwa kuwepo kwa njia pekee za mabasi, 

kuwepo kwa njia za waenda kwa miguu na njia za waendesha baiskeli. 

 

Ndugu Mwenyekiti pamoja na Wajumbe wa Bodi, Uzinduzi wa Bodi hii umekuja 

wakati muafaka ambapo hivi karibuni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan ametangaza matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi 

iliyofanyika Agosti mwaka huu ambapo idadi ya watu katika Taifa letu imefika Milioni 

61.7 huku Jiji la Dar es Salaam likiwa na wakazi Milioni 5.4. Hii inaashiria kuwa miji yetu 

inaendelea kukua kwa kasi hivyo mahitaji ya uboreshaji wa miundombinu ya mabasi 

yaendayo haraka ni jambo la lazima hususan katika kutekeleza Mradi wa Mabasi 

Yaendayo Haraka ili kurahisha usafiri wa watu katika jiji la Dar es Salaam na miji 

mingine ya Tanzania ambayo itakuwa na sifa za kuanzisha mradi kama huu.  

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Kutokana na kazi zinazoendelea katika 

ujenzi wa miundombinu Awamu ya Pili kwa barabara iendayo Mbagala Rangitatu, na 

huduma ya mabasi inayoendelea Awamu ya Kwanza katika Barabara ya Morogoro na 

maeneo mengine kama vile Hospitali ya Mloganzila na Kibaha, ni dhahiri kuwa Wakala 

wa Mabasi Yaendayo Haraka-DART, unatakiwa kujipanga kupambana na changamoto 

za usafiri wa umma zitakazoongezeka katika jiji la Dar es Salaam. 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Ni Dhahiri kuwa ili kuwepo na maendeleo 

ya mfumo wa usafiri wa umma katika jiji lolote duniani kunahitajika uongozi imara 

wenye maono makubwa katika kutoa huduma ya usafiri wa umma iliyo bora. Kutokana 

na usimamizi imara unaofanywa na Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka chini ya Ofisi 

ya Rais TAMISEMI katika kutekeleza mradi wa DART, jiji la Dar es Salaam limefanya 

uamuzi thabiti wa kutoa huduma hii ya usafiri katika ubora wa kiwango cha kimataifa. 
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Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Bodi ya Ushauri inayozinduliwa leo ni 

sehemu ya uongozi ambao unategemewa kuwa na maono makubwa katika kuishauri 

Wizara kwa namna bora Wakala wa DART utasimamia mradi huu ili iweze kuleta tija 

katika kuwahudumia wananchi wa Jiji la Dar es Salaam na nchi nzima. 

Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan iko mstari 

wa mbele katika kuweka uongozi wenye kutoa kila aina ya msaada kwa ajili ya 

kuendeleza Mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka katika Jiji la Dar es Salaam ambalo 

linachangia kwa asilimia 80 katika pato la Taifa. 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Rai yangu kwa Bodi ya Ushauri ya Wizara 

kwa Wakala wa DART ambayo tunaizindua leo ni kuitaka ihakikishe inafanya kazi kwa 

bidii katika kubuni mikakati ya kuboresha zaidi huduma ya usafiri ndani ya Jiji la        

Dar es Salaam na ikiwezekana kuchukua hatua za kuanzisha huduma hii katika majiji 

mengine nchini ambayo yamekidhi vigezo vya kutekeleza mradi wa Mabasi Yaendayo 

Haraka hasa kwa kuzingatia ripoti ya Sensa ya Watu na Makazi  iliyobainisha ongezeko 

la watu katika kila Mkoa. 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Napenda kuwapongeza tena Mwenyekiti na 

Wajumbe wa Bodi ya Ushauri kwa kuteuliwa kuwa katika Bodi hii. Ni imani yangu kuwa 

mtafanya kazi yenu kwa weledi wa hali ya juu katika kuishauri Wizara juu ya namna 

bora Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka utakavyosimamiwa ili iwe na mipango yenye 

kuleta tija kwa kuongeza mapato ya Wakala na kuondokana na utegemezi kutoka 

Serikalini.  Aidha Bodi katika ushauri wenu hakikisheni mnazingatia sheria, kanuni na 

taratibu zinazosimamia uendeshaji wa mradi huu muhimu.  

Baada ya kusema hayo, ninachukua nafasi hii kutamka kuwa Bodi ya Ushauri ya 

Wizara ya Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) imezinduliwa rasmi. 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 

 


